Ọgbẹ́ ọ̀gbẹ́ ní pàtàkì tọ́ka sí ọgbẹ́ ọ̀gbẹ́ onígbà díẹ̀ tí ó máa ń wáyé nínú ikùn àti ìgò duodenal. Wọ́n sọ orúkọ rẹ̀ nítorí pé ìṣẹ̀dá ọgbẹ́ ọ̀gbẹ́ ní í ṣe pẹ̀lú jíjẹun acid inú àti pepsin, èyí tí ó jẹ́ nǹkan bí 99% ti ọgbẹ́ ọ̀gbẹ́ náà.
Àrùn tó ń fa àrùn peptic ulcer jẹ́ àrùn tó wọ́pọ̀ tí ó sì ń tàn káàkiri àgbáyé. Gẹ́gẹ́ bí ìṣirò, àrùn duodenal máa ń wáyé láàárín àwọn ọ̀dọ́langba, àti pé ọjọ́ orí tí àrùn inu máa ń bẹ̀rẹ̀ jẹ́ nígbẹ̀yìn ọdún mẹ́wàá ju ti àrùn duodenal ulcer lọ. Ìṣẹ̀lẹ̀ àrùn duodenal jẹ́ ní ìlọ́po mẹ́ta ju ti àrùn inu lọ. A gbàgbọ́ pé àwọn àrùn inu kan máa ń di àrùn jẹjẹrẹ, nígbà tí àrùn duodenal kì í sábàá ṣẹlẹ̀.
Àwòrán 1-1 Àwòrán àrùn jẹjẹrẹ egbon ìbẹ̀rẹ̀ Àwòrán 1-2 Àwòrán àrùn jẹjẹrẹ tó ti pẹ́.
1. Pupọ julọ awọn ọgbẹ́ inu ikun ni a le wosan
Nínú àwọn aláìsàn tí wọ́n ní ọgbẹ́ inú, ọ̀pọ̀lọpọ̀ wọn ni a lè wòsàn: ní nǹkan bí 10%-15% wọn kò ní àmì àrùn náà, nígbà tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn aláìsàn ní àwọn àmì àrùn tí ó wọ́pọ̀, èyí ni: ìbísí onígbà díẹ̀díẹ̀ ti ìbẹ̀rẹ̀ ìgbà ẹ̀ẹ̀rùn àti ìgbà òtútù àti ìgbà òtútù àti ìrora inú ìgbà ìrúwé.
Ọgbẹ́ inú ara sábà máa ń ní ìrora ààwẹ̀ tó máa ń wáyé, nígbà tí ọgbẹ́ inú sábà máa ń ní ìrora lẹ́yìn ìbímọ. Àwọn aláìsàn kan kì í sábà ní àwọn àmì àìsàn tó wọ́pọ̀, àwọn àmì àkọ́kọ́ wọn ni ẹ̀jẹ̀ àti ihò tó ń yọ.
Angography tàbí gastroscopy nínú ikùn òkè lè jẹ́rìí sí àyẹ̀wò náà, àti pé ìtọ́jú ìṣègùn pẹ̀lú àwọn ohun tí ń dín acid kù, àwọn ohun tí ń dáàbò bo mucosal mucosal, àti àwọn aporó lè mú kí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn aláìsàn gbádùn ara wọn.
2. Àwọn ọgbẹ́ inú tó ń tún padà wá ni a kà sí àwọn ọgbẹ́ tó ń ṣáájú àrùn jẹjẹrẹ
Àrùn inú ní ìwọ̀n àrùn jẹjẹrẹ kan pàtó.Ó sábà máa ń ṣẹlẹ̀ láàárín àwọn ọkùnrin àti àwọn àgbàlagbà,, ọgbẹ́ tó ń tún ara ṣe tí a kò lè wòsàn fún ìgbà pípẹ́. Ní tòótọ́, ó yẹ kí a ṣe ìwádìí nípa àrùn fún gbogbo ọgbẹ́ inú ní ìṣègùn, pàápàá jùlọ ọgbẹ́ tó wà lókè yìí. A lè ṣe ìtọ́jú tó ń dènà ọgbẹ́ inú lẹ́yìn tí a bá ti yọ àrùn jẹjẹrẹ kúrò, kí a lè dènà àìtọ́ àti ìdádúró àrùn náà. Jù bẹ́ẹ̀ lọ, lẹ́yìn ìtọ́jú ọgbẹ́ inú, a gbọ́dọ̀ tún ṣe àyẹ̀wò láti kíyèsí àwọn ìyípadà nínú ìwòsàn ọgbẹ́ inú àti láti ṣàtúnṣe àwọn ìwọ̀n ìtọ́jú.
Ọgbẹ́ duodenal kìí sábà di àrùn jẹjẹrẹ, ṣùgbọ́n àwọn ògbógi gbà pé ọgbẹ́ inú tó ń tún padà wá jẹ́ ọgbẹ́ tó máa ń ṣáájú àrùn jẹjẹrẹ báyìí.
Gẹ́gẹ́ bí ìròyìn ìwé China, nǹkan bí 5% àwọn ọgbẹ́ inú le di àrùn jẹjẹrẹ, iye yìí sì ń pọ̀ sí i lọ́wọ́lọ́wọ́. Gẹ́gẹ́ bí ìṣirò, tó 29.4% àwọn àrùn jẹjẹrẹ inú ló wá láti inú ọgbẹ́ inú.
Àwọn ìwádìí ti rí i pé àwọn aláìsàn àrùn jẹjẹrẹ inú ọgbẹ́ jẹ́ nǹkan bí 5%-10% ti ìṣẹ̀lẹ̀ ọgbẹ́ inú ọgbẹ́ inú. Ní gbogbogbòò, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn aláìsàn tí wọ́n ní àrùn jẹjẹrẹ inú ọgbẹ́ inú ní ìtàn pípẹ́ ti ọgbẹ́ inú ọgbẹ́ onígbà pípẹ́. Píparẹ́ àwọn sẹ́ẹ̀lì epithelial ní etí ọgbẹ́ inú àti àtúnṣe àti àtúnṣe mucosal, metaplasia, àti hyperplasia atypical ń mú kí ó ṣeé ṣe kí àrùn jẹjẹrẹ wáyé bí àkókò ti ń lọ.
Àrùn jẹjẹrẹ sábà máa ń wáyé nínú awọ ara tó yí i ká. Agbára awọ ara àwọn ẹ̀yà ara wọ̀nyí máa ń bàjẹ́ nígbà tí ọgbẹ́ náà bá ń ṣiṣẹ́, ó sì lè di àrùn lẹ́yìn ìparun àti àtúnṣe lẹ́ẹ̀kọ̀ọ̀kan. Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, nítorí ìlọsíwájú nínú àyẹ̀wò àti ọ̀nà ìwádìí, a ti rí i pé àrùn jẹjẹrẹ inú ìpilẹ̀ṣẹ̀ tó wà lára awọ ara lè bàjẹ́ kí ó sì bàjẹ́, àti pé ọgbẹ́ ara rẹ̀ lè yípadà nípasẹ̀ ọgbẹ́ peptic kejì. A lè tún àwọn ọgbẹ́ jẹjẹrẹ wọ̀nyí ṣe bí ọgbẹ́ tó léwu. A sì lè tún wọn ṣe, a sì lè fa àrùn náà fún oṣù mélòó kan tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ, nítorí náà, ó yẹ kí a kíyèsí ọgbẹ́ inú gidigidi.
3. Kí ni àwọn àmì ìyípadà burúkú ti ọgbẹ́ inú?
1. Àwọn ìyípadà nínú ìrísí àti ìdúróṣinṣin ìrora:
Ìrora ọgbẹ́ inú ni a sábà máa ń rí gẹ́gẹ́ bí ìrora díẹ̀díẹ̀ ní ikùn òkè, èyí tí ó máa ń jó tàbí tí ó máa ń yọ́, àti pé ìbẹ̀rẹ̀ ìrora náà ní í ṣe pẹ̀lú jíjẹun. Tí ìrora náà bá pàdánù ìlera tí a mẹ́nu kàn lókè yìí, tí ó di ìkọlù àìdára, tàbí tí ó di ìrora díẹ̀díẹ̀, tàbí tí ìrísí ìrora náà bá ti yípadà ní pàtàkì ní ìfiwéra pẹ̀lú ìgbà àtijọ́, ó yẹ kí ó kíyèsí àmì àrùn jẹjẹrẹ.
2. Kò ṣiṣẹ́ pẹ̀lú àwọn oògùn ìdènà ọgbẹ́ inú:
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ọgbẹ́ inú máa ń fa ìkọlù tó ń wáyé nígbà míì, àwọn àmì àrùn náà sábà máa ń dínkù lẹ́yìn tí a bá ti lo oògùn tó ń dènà ọgbẹ́ inú.
3. Àwọn aláìsàn tí wọ́n ń dín ìwọ̀n ara wọn kù lọ́nà tó ń tẹ̀síwájú:
Ní àkókò kúkúrú, àìní oúnjẹ, ríru, ìgbẹ́, ibà àti pípadánù ìwọ̀n ara díẹ̀díẹ̀, pípadánù ìwọ̀n ara, ó ṣeéṣe kí àrùn jẹjẹrẹ pọ̀ gan-an.
4. Hematemesis ati melena han:
Àìsàn náà tí ó ń bì ẹ̀jẹ̀ tàbí ìgbẹ́ rẹ̀ nígbàkúgbà láìpẹ́ yìí, àyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ ìgbẹ́ tó ń hàn gbangba pé ó ní àmì àrùn, àti àìtó ẹ̀jẹ̀ tó le gan-an fi hàn pé ọgbẹ́ inú lè di àrùn jẹjẹrẹ.
5. Àwọn ìwúwo ara máa ń hàn nínú ikùn:
Àwọn aláìsàn tí wọ́n ní ọgbẹ́ inú kìí sábà ní ìwúwo inú, ṣùgbọ́n tí wọ́n bá di àrùn jẹjẹrẹ, ọgbẹ́ inú náà yóò tóbi sí i, yóò sì le, àwọn aláìsàn tí wọ́n ti dàgbà lè nímọ̀lára ìwúwo inú apá òsì. Ìwúwo inú ọgbẹ́ inú sábà máa ń le, ó máa ń ní ìbú, kì í sì í rọ.
6. Àwọn tí wọ́n ju ọmọ ọdún márùndínlógójì lọ, tí wọ́n ní àrùn ọgbẹ́ inú nígbà kan rí, àti pé wọ́n ní àwọn àmì àrùn tí ó ń ṣẹlẹ̀ lẹ́ẹ̀kan síi láìpẹ́ yìí, bíi hiccups, belching, ìrora ikùn, àti pé wọ́n tún ní pípadánù ìwọ̀n ara.
7. Ẹ̀jẹ̀ ìgbẹ́ tó dára:
Tí ó bá tún jẹ́ pé o ní àléébù, rí i dájú pé o lọ sí ilé ìwòsàn fún àyẹ̀wò pípéye.
8. Àwọn mìíràn:
Lẹ́yìn ọdún márùn-ún tí a ti ṣe iṣẹ́ abẹ inú, àwọn àmì àìjẹun dáadáa, pípadánù ìwọ̀n ara, àìtó ẹ̀jẹ̀ àti ẹ̀jẹ̀ inú, àti ìfàsẹ́yìn ikùn òkè tí a kò mọ̀ tẹ́lẹ̀, ìgbóná ara, àìbalẹ̀ ọkàn, àárẹ̀, pípadánù ìwọ̀n ara, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ wà.
4, Ohun tó ń fa ọgbẹ́ inú
A kò tíì lóye ìdí tí àrùn ọgbẹ́ inú ń fà, ṣùgbọ́n a ti ṣàlàyé pé àkóràn Helicobacter pylori, lílo àwọn oògùn tí kì í ṣe steroidal anti-inflammatory àti antithrombotic, àti ìtújáde acid inú tó pọ̀ jù, àwọn ohun tó ń fa ìbílẹ̀, àwọn ìyípadà ọpọlọ àti ìmọ̀lára, àti oúnjẹ àìdọ́gba. Ìbálòpọ̀, jíjẹ oúnjẹ díẹ̀, sìgá mímu, mímu ọtí, àyíká àti ojú ọjọ́, àwọn àrùn onígbà díẹ̀ bíi emphysema àti hepatitis B tún ní í ṣe pẹ̀lú ìṣẹ̀lẹ̀ ọgbẹ́ inú.
1. Àkóràn Helicobacter pylori (HP):
Marshall àti Warren gba Ẹ̀bùn Nobel ní Ìṣègùn ní ọdún 2005 fún àṣeyọrí nínú gbígba Helicobacter pylori ní ọdún 1983, wọ́n sì tún sọ pé àkóràn rẹ̀ ní ipa nínú ìṣẹ̀dá àrùn ọgbẹ́ .... Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìwádìí ti fi hàn gbangba pé àkóràn Helicobacter pylori ni okùnfà pàtàkì fún àrùn ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọgbẹ́ ọ
2. Àwọn okùnfà oògùn àti oúnjẹ:
Lílo àwọn oògùn bíi aspirin àti corticosteroids fún ìgbà pípẹ́ lè fa àrùn yìí. Yàtọ̀ sí èyí, mímu sìgá fún ìgbà pípẹ́, mímu ọtí fún ìgbà pípẹ́, àti mímu tíì àti kọfí líle dàbí ohun tó jọra.
(1) Oríṣiríṣi oògùn aspirin: Lílo oògùn fún ìgbà pípẹ́ tàbí lílo rẹ̀ ní ìwọ̀n gíga lè fa ìrora inú àti àìbalẹ̀ ọkàn. Ní àwọn ọ̀ràn líle koko, a lè rí hematemesis, melena, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ nínú ìgbóná inú, ìfọ́ àti ìṣẹ̀dá ọgbẹ́ inú.
(2) Àwọn oògùn ìrọ́pò hómónù:
Àwọn oògùn bíi indomethacin àti phenylbutazone jẹ́ àwọn oògùn ìrọ́pò homonu, tí ó ní ìbàjẹ́ tààrà sí awọ inú, tí ó sì lè fa ọgbẹ́ inú.
(3) Àwọn oògùn apàrora tí a fi ń pa ara:
Àwọn bíi A.PC, paracetamol, àwọn tábìlì ìtura ìrora àti àwọn oògùn òtútù bíi Ganmaotong.
3. Àsìdì ikùn àti pepsin:
Ìṣẹ̀dá ìkẹyìn ti ọgbẹ́ peptic jẹ́ nítorí pé acid/pepsin inú ara rẹ̀ ni ó ń fà, èyí tí ó jẹ́ ohun pàtàkì nínú ìṣẹ̀dá ọgbẹ́. Àwọn ọgbẹ́ tí a ń pè ní “ọgbẹ́ tí kò ní ásíìdì”.
4. Àwọn okùnfà ọpọlọ tó ń fa wàhálà:
Ìdààmú ọkàn lè fa ọgbẹ́ ìdààmú ọkàn. Àwọn ènìyàn tí wọ́n ní ìdààmú ọkàn, àníyàn, tàbí ìyípadà ìmọ̀lára sábà máa ń ní ọgbẹ́ inú.
ọgbẹ inu.
5. Àwọn okùnfà ìran:
Nínú àwọn àrùn ìbílẹ̀ tó ṣọ̀wọ́n, bíi multiple endocrine adenoma type I, systemic mastocytosis, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, ọgbẹ́ inú jẹ́ ara àwọn àmì àrùn rẹ̀.
6. Ìṣíkiri ikùn tí kò dára:
Àwọn aláìsàn kan ní ọgbẹ́ inú ní àwọn ìṣòro ìṣíkiri inú, bíi ìtújáde asíìdì inú tó pọ̀ sí i tí ó jẹ́yọ láti inú ìtújáde inú àti ìtújáde inú duodenal-gastric tí ó jẹ́yọ láti inú bílé, omi ara pancreatic àti ìbàjẹ́ lysolecithin sí inú awọ ara.
7. Àwọn okùnfà míràn:
Bíi àkóràn agbègbè ti herpes simplex virus irú I lè jẹ́ ti o ní í ṣe pẹ̀lú rẹ̀. Àkóràn Cytomegalovirus tún lè ní ipa nínú ìtọ́jú kíndìnrín tàbí àwọn aláìsàn tí wọ́n ní ìṣòro ìdènà àrùn.
Ní ìparí, a lè dènà ọgbẹ́ inú nípa ṣíṣe àtúnṣe sí ìgbésí ayé, lílo oògùn lọ́nà tó tọ́, pípa Helicobacter pylori run, àti lílo gastroscopy gẹ́gẹ́ bí ohun ìwádìí ara déédéé;
Nígbà tí ọgbẹ́ bá ti ṣẹlẹ̀, ó ṣe pàtàkì láti ṣe àtúnyẹ̀wò ìtọ́jú náà dáadáa kí a sì ṣe àtúnyẹ̀wò gastroscopy déédéé (kódà bí ọgbẹ́ náà bá ti wo sàn), kí a ba lè dènà ìṣẹ̀lẹ̀ àrùn jẹjẹrẹ dáadáa.
“A le lo pataki gastroscopy lati loye boya esophagus, ikun ati duodenum alaisan ni awọn iwọn igbona oriṣiriṣi, ọgbẹ́, awọn polyps tumor ati awọn ọgbẹ miiran. Gastroscopy tun jẹ ọna ayẹwo taara ti ko le rọpo, ati diẹ ninu awọn orilẹ-ede ti gba ayẹwo gastroscopy. Gẹgẹbi ohun elo ayẹwo ilera, awọn idanwo nilo lati ṣe lẹẹmeji ni ọdun, nitori pe iṣẹlẹ ti akàn inu ibẹrẹ ni awọn orilẹ-ede kan ga diẹ. Nitorinaa, lẹhin wiwa tete ati itọju ni akoko, ipa itọju naa tun han gbangba.”
Àwa, Jiangxi Zhuoruihua Medical Instrument Co., Ltd., jẹ́ olùpèsè ní orílẹ̀-èdè China tí ó mọ àwọn ohun èlò endoscopic bíiàwọn agbára biops, hemoklip, ìdẹkùn polyp, abẹ́rẹ́ sclerotherapy, Katita fifọ, fẹlẹ sitoliki, waya itọsọna, Agbọ̀n ìgbàpadà òkúta, catheter ìṣàn omi biliary ti imuàti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, èyí tí a ń lò ní gbogbogbòò nínúEMR, ESD,ERCPÀwọn ọjà wa jẹ́ ti CE, àwọn ilé iṣẹ́ wa sì ní ìwé ẹ̀rí ISO. Wọ́n ti kó àwọn ọjà wa lọ sí Yúróòpù, Àríwá Amẹ́ríkà, Àárín Gbùngbùn Ìlà Oòrùn àti apá kan Éṣíà, wọ́n sì ń gba ìyìn àti ìdámọ̀ràn fún àwọn oníbàárà gidigidi!
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹjọ-15-2022


